LEN NGUYEN MEDIAtop1
LEN NGUYEN MEDIAtop1

Muốn ngủ qua đêm tại nhà bạn phải đăng kí tạm trú



Bình thường em ở trong kí túc xá của trường đại học. Hai ngày nghỉ cuối tuần em muốn qua nhà trọ của chị em chơi và qua đêm ở đó. Vậy 2 ngày này em có cần đăng ký tạm trú ở đấy không? Nếu công an kiểm tra giấy tờ tạm trú mà em không có thì có sao không? 

Thứ nhất, Theo Điều 31 Luật cư trú năm 2006 sửa đổi bổ sung năm 2013 có quy định về lưu trú và thông báo lưu trú như sau:

“1. Lưu trú là việc công dân ở lại trong một thời gian nhất định tại địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn ngoài nơi cư trú của mình và không thuộc trường hợp phải đăng ký tạm trú

2. Đại diện gia đình, nhà ở tập thể, cơ sở chữa bệnh, khách sạn, nhà nghỉ, cơ sở khác khi có người đến lưu trú có trách nhiệm thông báo việc lưu trú với Công an xã, phường, thị trấn; trường hợp người đến lưu trú tại nhà ở của gia đình, nhà ở tập thể mà chủ gia đình, nhà ở tập thể đó không đăng ký thường trú tại địa bàn xã, phường, thị trấn đó thì người đến lưu trú có trách nhiệm thông báo việc lưu trú với Công an xã, phường, thị trấn. Việc thông báo lưu trú được thực hiện trực tiếp hoặc bằng điện thoại hoặc qua mạng Internet, mạng máy tính. Công an xã, phường, thị trấn có trách nhiệm thông báo địa điểm, địa chỉ mạng Internet, địa chỉ mạng máy tính, số điện thoại nơi tiếp nhận thông báo lưu trú cho nhân dân biết.

3. Việc thông báo lưu trú được thực hiện trước 23 giờ, nếu người đến lưu trú sau 23 giờ thì thông báo lưu trú vào sáng ngày hôm sau; trường hợp ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con, cháu, anh, chị, em ruột đến lưu trú nhiều lần thì chỉ cần thông báo lưu trú một lần.

4. Việc thông báo lưu trú được ghi vào sổ tiếp nhận lưu trú.”

Theo quy định trên, bạn ở lại trong một thời gian nhất định tại địa điểm ngoài nơi đăng ký của mình trong thời gian ngắn – không phải đăng ký tạm trú nên bạn phải thực hiện thông báo lưu trú trước 23 giờ. Bạn của bạn đang thuê trọ nên khi bạn đến lưu trú tại đó thì phải có trách nhiệm thông báo việc lưu trú với Công an xã, phường, thị trấn.

 Thứ hai: Xử phạt hành chính nếu không đăng ký lưu trú

Theo quy định tại khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì mức xử phạt được xác định như sau:

“Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;

b) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về thông báo lưu trú, khai báo tạm vắng;

c) Không chấp hành việc kiểm tra hộ khẩu, kiểm tra tạm trú, kiểm tra lưu trú hoặc không xuất trình sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.”

Theo Vietnamnet